Quyền, nghĩa vụ của người được thông báo

Ngày hỏi:21/07/2011
Được Tòa thông báo bị khởi kiện hành chính, P muốn đến Tòa án xin Tòa cho xem đơn khởi kiện nhưng không biết có được không?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 115 Luật Tố tụng hành chính quy định thì người bị kiện, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có quyền yêu cầu Toà án cho biết, đọc, xem, ghi chép, sao chụp đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo đơn khởi kiện (nếu có). Như vậy, trong trường hợp này P được quyền xem đơn kiện vì đó là quyền của người bị kiện.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn