Quyết định thi hành án tử hình có gửi cho người nhà của người bị kết án không?

Ngày hỏi:11/08/2020

Mình đang thắc mắc là khi ra quyết định thi hành án tử hình thì người nhà của người bị kết án tử hình có được nhận quyết định này không? Cảm ơn đã trả lời.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 77 Luật Thi hành án hình sự 2019 quy định về quyết định thi hành án tử hình như sau:

      Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày ra quyết định thi hành án tử hình, Tòa án phải gửi quyết định đó cho các cơ quan sau đây:

      - Viện kiểm sát, cơ quan thi hành án hình sự cùng cấp;

      - Trại tạm giam nơi người chấp hành án đang bị giam giữ;

      - Sở Tư pháp nơi Tòa án đã ra quyết định thi hành án có trụ sở.

      Như vậy quyết định thi hành án tử hình được gửi cho những cơ quan nêu trên mà không gửi cho người nhà của người bị kết án.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn