Rút tố cáo vẫn phải bồi thường cho người bị tố cáo?

Ngày hỏi:18/09/2020

Giả sử A tố cáo B. Không biết vì lý do gì mà A rút đơn tố cáo, không tố cáo B nữa. Xin hỏi trong trường hợp này thì A có bị chịu trách nhiệm hay bồi thường gì cho B không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Rút tố cáo vẫn phải bồi thường cho người bị tố cáo?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 4 Điều 33 Luật Tố cáo 2018 có quy định:

      Người tố cáo rút tố cáo nhưng có căn cứ xác định người tố cáo lợi dụng việc tố cáo để vu khống, xúc phạm, gây thiệt hại cho người bị tố cáo thì vẫn phải chịu trách nhiệm về hành vi tố cáo của mình, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

      Theo quy định này thì nếu A rút đơn tố cáo nhưng có căn cứ xác định A lợi dụng việc tố cáo để vu khống, xúc phạm, gây thiệt hại cho B thì vẫn phải chịu trách nhiệm về hành vi tố cáo của mình, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường cho B theo quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn