Rút toàn bộ nội dung tố cáo thì cơ quan có thẩm quyền có giải quyết tố cáo nữa không?

Ngày hỏi:05/08/2019

Cho tôi hỏi, nếu rút toàn bộ nội dung tố cáo thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền không giải quyết đơn tố cáo đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Rút toàn bộ nội dung tố cáo thì cơ quan có thẩm quyền có giải quyết tố cáo nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 33 Luật tố cáo 2018 cơ quan giải quyết tố cáo vẫn giải quyết tố cáo khi người tố cáo rút toàn bộ nội dung khi thuộc vào 01 trong 02 trường hợp sau:

      Trường hợp 1: Xét thấy việc tố cáo có hành vi vi phạm pháp luật.

      Trường hợp 2: Có căn cứ xác định việc rút tố cáo do bị đe dọa, mua chuộc hoặc người tố cáo lợi dụng việc tố cáo để vu khống, xúc phạm, gây thiệt hại cho người bị tố cáo.

      Trên đây là 02 trường hợp khi người tố cáo rút toàn bộ nội dung tố cáo mà cơ quan nhà nước vẫn tiến hành giải quyết đơn tố cáo.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT