Sau bao lâu thì vẫn còn có thể khởi kiện tội hiếp dâm?

Ngày hỏi:30/03/2013

Tôi có một người bạn bị một người quen mời đi nhậu và dụ cho uống đến say rồi thực hiện hành vi giao cấu. Người này không phải bạn trai bạn tôi và bạn tôi cũng không tự nguyện. Việc lợi dụng bạn tôi trong trạng thái say và không còn sức chống cự để thực hiện hành vi giao cấu có phạm tội hiếp dâm không? Chuyện xảy ra gần 3 tuần rồi, giờ bạn tôi có thể khởi kiện được không?

    Nội dung này được Luật sư Đặng Đức Trí tư vấn như sau:

    • Điều 111. Tội hiếp dâm

      Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Có tổ chức;
      b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;
      c) Nhiều người hiếp một người;
      d) Phạm tội nhiều lần;
      đ) Đối với nhiều người;
      e) Có tính chất loạn luân;
      g) Làm nạn nhân có thai;
      h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;
      i) Tái phạm nguy hiểm.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;
      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;
      c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

      ...............................................................

      Theo như bạn trình bày thì hành vi trên có dấu hiện vi phạm quy định của điều 111 BLHS 1999 về Tội hiếp dâm.

      Ngừời bị hiếp có thể làm đơn gửi đến cơ quan công an cấp huyện tố cáo hành vi hiếp dâm của anh kia để cơ quan có thẩm quyền xem xét giải quyết.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn