Sau khi đã có kết quả giải quyết kiến nghị đấu thầu có quyền kiện ra Tòa nữa không?

Ngày hỏi:05/10/2021

Liên quan đến vấn đề kiến nghị trong đấu thầu, nếu sau khi đã có kết quả giải quyết kiến nghị đấu thầu có quyền kiện ra Tòa án nữa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 91 Luật đấu thầu 2013 quy định về giải quyết kiến nghị trong đấu thầu như sau:

      1. Khi thấy quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị ảnh hưởng, nhà thầu, nhà đầu tư có quyền:

      a) Kiến nghị với bên mời thầu, chủ đầu tư, người có thẩm quyền về các vấn đề trong quá trình lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư; về kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư theo quy trình giải quyết kiến nghị quy định tại Điều 92 của Luật này;

      b) Khởi kiện ra Tòa án vào bất kỳ thời gian nào, kể cả đang trong quá trình giải quyết kiến nghị hoặc sau khi đã có kết quả giải quyết kiến nghị.

      Như vậy, theo quy định trên mặc dù đã có kết quả giải quyết kiến nghị. Tuy nhiên, nhà thầu, nhà đầu tư vẫn hoàn toàn được thực hiện quyền của mình bằng cách khởi kiện ra Tòa án nhằm thụ lý giải quyết vụ án.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn