Tại phiên tòa, bị cáo đang bị tạm giam có được tiếp xúc với người thân không?

Ngày hỏi:23/04/2021

Cho tôi hỏi con tôi đang là bị cáo đang bị tam giam, sắp tới đây sẽ mở phiên tòa xét xử vụ án của con tôi. Vậy tại phiên tòa tôi có thể gặp, tiếp xúc, hỏi han con 1 chút được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại phiên tòa, bị cáo đang bị tạm giam có được tiếp xúc với người thân không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 4 Điều 256 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định về nội quy phiên tòa như sau:

      Tại phiên tòa, bị cáo đang bị tạm giam chỉ được tiếp xúc với người bào chữa cho mình. Việc tiếp xúc với những người khác phải được chủ tọa phiên tòa cho phép.

      Theo quy định nêu trên, bị cáo đang bị tạm giam có thể được tiếp xúc với người thân nếu được chủ tọa phiên tòa cho phép.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn