Tất cả các thành viên phải ký vào bản kết luận giám định đúng không?

Ngày hỏi:16/10/2020

Trong một vụ án hình sự, do tập thể tiến hành giám định thì có buộc tất cả các thành viên phải ký vào bản kết luận giám định không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tất cả các thành viên phải ký vào bản kết luận giám định đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 100 Bộ luật tố tụng Hình sự 2015 quy định như sau:

      - Kết luận giám định là văn bản do cá nhân hoặc cơ quan, tổ chức giám định lập để kết luận chuyên môn về những vấn đề được trưng cầu, yêu cầu giám định.

      - Cơ quan, tổ chức, cá nhân kết luận về vấn đề được trưng cầu, yêu cầu giám định và phải chịu trách nhiệm về kết luận đó.

      Nếu việc giám định do tập thể giám định tiến hành thì tất cả thành viên đều ký vào bản kết luận. Trường hợp có ý kiến khác nhau thì mỗi người ghi ý kiến kết luận của mình vào bản kết luận.

      Như vậy, vụ án đó có việc giám định của tập thể thì tất cả thành viên đều ký vào bản kết luận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Người giám định
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn