Thẩm phán có mặc áo choàng khi xét xử vụ án xâm hại tình dục trẻ em?

Ngày hỏi:08/05/2020

Bạn Hương (Bắc Giang) có câu hỏi: Khi xét xử các vụ án hình sự, tôi thấy Thẩm phán thường mặc áo choàng. Vậy nếu xét xử vụ án xâm hại tình dục trẻ em, Thẩm phán có mặc áo choàng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm c Khoản 2 Điều 7 Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP quy định về việc tổ chức xét xử vụ án xâm hại tình dục có bị hại là người dưới 18 tuổi như sau:

      “2. Khi xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi, Tòa án phải thực hiện:

      c) Khi tham gia xét xử, Thẩm phán mặc trang phục làm việc hành chính của Tòa án nhân dân, không mặc áo choàng;
      …”

      Như vậy, khi xét xử vụ án xâm hại tình dục trẻ em, Thẩm phán sẽ không mặc áo choàng mà mặc trang phục làm việc hành chính của Tòa án nhân dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn