Thẩm phán quyết định đình chỉ việc xem xét áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong các trường hợp nào?

Thẩm phán quyết định đình chỉ việc xem xét áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:10/01/2017

Thẩm phán quyết định đình chỉ việc xem xét áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong các trường hợp nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Toàn, đang sinh sống tại Bình Dương. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi thẩm phán quyết định đình chỉ việc xem xét áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong các trường hợp nào?b Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Minh Toàn_098***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Các trường hợp đình chỉ việc xem xét áp dụng biện pháp xử lý hành chính được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 15 Pháp lệnh 09/2014/UBTVQH13 về trình tự, thủ tục xem xét, quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính tại Tòa án nhân dân, theo đó, thẩm phán quyết định đình chỉ việc xem xét, quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính khi có một trong các căn cứ sau đây:

    a) Hết thời hiệu áp dụng biện pháp xử lý hành chính;

    b) Người bị đề nghị đã chết;

    c) Người bị đề nghị không thuộc đối tượng áp dụng biện pháp xử lý hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 92, khoản 1 Điều 94 hoặc khoản 1 Điều 96 của Luật xử lý vi phạm hành chính;

    d) Người bị đề nghị thuộc trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 92, khoản 2 Điều 94 hoặc khoản 2 Điều 96 của Luật xử lý vi phạm hành chính;

    đ) Cơ quan đề nghị rút đề nghị;

    e) Người bị đề nghị đã có bản án, quyết định hình sự của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật đối với hành vi bị đề nghị áp dụng biện pháp xử lý hành chính;

    g) Người bị đề nghị đang chấp hành hình phạt tù, đang chờ chấp hành hình phạt tù hoặc hình phạt tử hình theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

    Quy định này được hướng dẫn bởi Khoản 1 Điều 8 Nghị quyết 04/2015/NQ-HĐTP, cụ thể:

    Trường hợp Tòa án ra quyết định đình chỉ việc xem xét, quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 15 của Pháp lệnh thì Tòa án trả hồ sơ đề nghị cho cơ quan đề nghị và xóa sổ thụ lý.

    Trên đây là tư vấn về nguyên tắc khi áp dụng biện pháp xử lý hành chính tại Tòa án. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Pháp lệnh 09/2014/UBTVQH13 về trình tự, thủ tục xem xét, quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính tại Tòa án nhân dân.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn