Thẩm tra viên có được xem là người tiến hành tố tụng trong vụ án hành chính hay không?

Ngày hỏi:15/06/2021

Xin hỏi, thẩm tra viên thì có được xem là người tiến hành tố tụng trong vụ án hành chính hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm tra viên có được xem là người tiến hành tố tụng trong vụ án hành chính hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 36 Luật tố tụng hành chính 2015 quy định như sau:

      Những người tiến hành tố tụng hành chính gồm có:

      - Chánh án Tòa án, Thẩm phán, Hội thẩm nhân dân, Thẩm tra viên, Thư ký Tòa án;

      - Viện trưởng Viện kiểm sát, Kiểm sát viên, Kiểm tra viên.

      Như vậy, đối với người tiến hành tố tụng hành chính sẽ bao gồm cả Thẩm tra viên theo quy định pháp luật nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn