Thay đổi điều tra viên, kiểm sát viên, thẩm phán và hội thẩm nhân dân?

Ngày hỏi:18/11/2010
Căn cứ chung để được phép thay đổi điều tra viên, kiểm sát viên, thẩm phán và hội thẩm nhân dân?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại các Điều 44,45,46 Bộ luật tố tụng hình sự thì điều tra viên, kiểm sát viên, thẩm phán và hội thẩm nhân dân bị thay đổi trong những trường hợp sau:

      1. Họ đồng thời là người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự; người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án; là người đại diện hợp pháp, người thân thích của những người đó hoặc của bị can, bị cáo;

      2. Họ đã tham gia với tư cách là người bào chữa, người làm chứng, người giám định, người phiên dịch trong vụ án đó;

      3. Có căn cứ rõ ràng khác để cho rằng họ có thể không vô tư trong khi làm nhiệm vụ.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kiểm sát viên
    Điều tra viên
    Thẩm phán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn