Thay đổi quyết định khởi tố bị can trong trường hợp ghi sai tên của bị can

Ngày hỏi:23/06/2021

Trường hợp cơ quan điều tra có sai sót trong việc ghi sai tên của bị can thì bản quyết định khởi tố bị can có thay đổi hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 180 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về thay đổi hoặc bổ sung quyết định khởi tố bị can như sau:

      1. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát thay đổi quyết định khởi tố bị can khi thuộc một trong các trường hợp:

      a) Khi tiến hành điều tra nếu có căn cứ xác định hành vi của bị can không phạm vào tội đã bị khởi tố;

      b) Quyết định khởi tố ghi không đúng họ, tên, tuổi, nhân thân của bị can.

      Như vậy, quyết định khởi tố ghi không đúng họ, tên, tuổi, nhân thân của bị can như trên thì cơ quan điều tra, Viện kiểm sát thay đổi quyết định khởi tố bị can.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT