Thay động cơ xe máy phân khối lới hơn có cần phải đăng ký giấy phép lái xe lại không?

Ngày hỏi:21/07/2009
Xin cho hỏi, tôi có một xe 50cc nay muốn thay máy 110cc có cần phải đăng ký giấy phép lái xe lại không?

    Nội dung này được Công ty Luật Dragon tư vấn như sau:

    • Xe máy dung tích 50c không cần có Giấy phép lái xe. Nhưng nếu bạn thay máy lên 110c thì cần phải có Giấy phép lái xe.

      Lưu ý tại khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 có quy định: “chủ phương tiện không được tự ý thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

      Do đó việc bạn thay máy của xe như vậy nếu không được sự đồng ý của cơ quan có thẩm quyền về tiêu chuẩn chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường thì bạn sẽ bị xử phạt về hành vi tự ý thay đổi kết cấu xe theo quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT DRAGON
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn