Thỏa thuận cấp dưỡng có phải chịu án phí?

Ngày hỏi:07/03/2014
Trường hợp nguyên đơn, bị đơn thỏa thuận được với nhau về mức cấp dưỡng nuôi con trước khi mở phiên tòa sơ thẩm thì người cấp dưỡng có phải chịu án phí dân sự sơ thẩm không?

    Nội dung này được Báo điện tử Người đưa tin tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 10 Điều 27 Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án thì "Người có nghĩa vụ cấp dưỡng định kỳ theo quyết định của Tòa án phải chịu án phí dân sự sơ thẩm như đối với trường hợp vụ án dân sự không có giá ngạch”. Có nghĩa là phải chịu 200.000 đồng án phí dân sự sơ thẩm.

      Điều 11 Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án quy định "Các bên đương sự thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án trong trường hợp Tòa án tiến hành hòa giải trước khi mở phiên tòa thì phải chịu 50% mức án phí quy định”.

      Theo các quy định nêu trên thì nguyên đơn, bị đơn thỏa thuận được với nhau về mức cấp dưỡng nuôi con trước khi Tòa án mở phiên tòa thì người có nghĩa vụ cấp dưỡng phải chịu 50% án phí dân sự sơ thẩm (200.000 đồng : 2 = 100.000 đồng).

      Nguồn: nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn