Thỏa thuận trọng tài chỉ được lập trước khi xảy ra tranh chấp?

Ngày hỏi:19/08/2021

Dạ, cho em hỏi, công ty em có làm ăn với doanh nghiệp B, và khi ký hợp đồng không có ghi thỏa thuận giải quyết bằng trọng tài. Nên em muốn hỏi, có phải thỏa thuận trọng tài thì chỉ được lập trước khi xảy ra tranh chấp không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thỏa thuận trọng tài chỉ được lập trước khi xảy ra tranh chấp?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Luật Trọng tài thương mại 2010 quy định về

      Tranh chấp được giải quyết bằng Trọng tài nếu các bên có thoả thuận trọng tài. Thỏa thuận trọng tài có thể được lập trước hoặc sau khi xảy ra tranh chấp.

      Do vậy, có thể thấy thỏa thuận trọng tài có thể được lập trước hoặc sau khi xảy ra tranh chấp. Tuy nhiên, chú ý ở đây là cả hai đồng thuận việc giải quyết này, nếu một trong hai bên không đồng ý thì thực hiện theo phương thức giải quyết trong hợp đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn