Thời gian thông báo mở phiên hòa giải tại Tòa án là bao lâu?

Ngày hỏi:16/07/2020

Trước khi mở phiên hòa giải tại Tòa án, hòa giải viên sẽ tiến thông báo đến các bên về thời gian, địa điểm hòa giải. Không biết thời gian thông báo mở phiên hòa giải tại Tòa án là bao lâu theo quy định mới nhất?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 24 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 (có hiệu lực từ 01/01/2021) có quy định như sau:

      - Khi các bên đồng ý gặp nhau để thống nhất phương án giải quyết vụ việc dân sự, khiếu kiện hành chính, Hòa giải viên ấn định thời gian, địa điểm tiến hành phiên hòa giải, đối thoại và thông báo cho các bên, người đại diện, người phiên dịch chậm nhất là 05 ngày trước ngày mở phiên hòa giải, đối thoại.

      - Việc thông báo có thể được thực hiện bằng văn bản hoặc hình, thức khác thuận tiện cho các bên.

      Như vậy chậm nhất trước 05 ngày trước ngày mở phiên hòa giải thì Hòa giải viên phải thông báo cho các bên, người đại diện, người phiên dịch.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn