Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:19/11/2018

Em đang tìm hiểu về một số vấn đề liên quan đến việc khiếu nại và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu được quy định tại Điều 28 Luật khiếu nại 2011 với nội dung như sau:

      - Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý.

      - Ở vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn thì thời hạn giải quyết khiếu nại không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 60 ngày, kể từ ngày thụ lý.

      Trên đây là nội dung trả lời về thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật khiếu nại 2011.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn