Thông báo khi người nhà bị bắt giữ

Ngày hỏi:18/11/2010
Cơ quan có thẩm quyền nào phải chịu trách nhiệm khi gia đình không được thông báo về việc người nhà bị bắt?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 85 Bộ luật tố tụng hình sự quy định về việc thông báo về việc bắt. Theo đó, người ra lệnh bắt, Cơ quan điều tra nhận người bị bắt phải thông báo ngay cho gia đình người đã bị bắt, chính quyền xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó cư trú hoặc làm việc biết.

      Trường hợp gia đình chưa nhận được thông báo về việc người nhà bị bắt có thể là do thông báo cản trở việc điều tra, sau khi cản trở đó không còn nữa, người ra lệnh bắt, Cơ quan điều tra nhận người bị bắt phải thông báo ngay.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn