Thụ lý vụ án để xét xử phúc thẩm

Ngày hỏi:21/07/2011
Trách nhiệm của Tòa án cấp phúc thẩm khi nhận được hồ sơ vụ án và kháng cáo, kháng nghị từ Tòa án cấp sơ thẩm được pháp luật quy định như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của Tòa án cấp phúc thẩm khi nhận được hồ sơ vụ án và kháng cáo, kháng nghị từ Tòa án cấp sơ thẩm được quy định tại Điều 187 Luật Tố tụng hành chính năm 2010 như sau:

      - Ngay sau khi nhận được hồ sơ vụ án, đơn kháng cáo, quyết định kháng nghị và tài liệu, chứng cứ kèm theo, Toà án cấp phúc thẩm phải vào sổ thụ lý.

      - Chánh án Toà án cấp phúc thẩm hoặc Chánh toà Toà phúc thẩm Toà án nhân dân tối cao thành lập Hội đồng xét xử phúc thẩm và phân công một Thẩm phán làm Chủ toạ phiên toà, phiên họp.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn