Thủ tục xin tạm đình chỉ điều tra đối với người bị nhiễm HIV

Ngày hỏi:29/09/2011

Thưa luật sư, Hiện em trai tôi đang bị tạm giam để phuc vụ điều tra. Em tôi bị nhiễm HIV - giai đoạn lâm sàng 4 (theo giấy chứng nhận tinh trạng sức khỏe do trung tâm tham vấn và hỗ trợ cộng đồng, nơi em tôi đang được điều trị AVR cung cấp). Vậy xin hỏi luật sư gia đình tôi muốn làm thủ tục xin cho em tôi được tạm đình chỉ điều tra để tiếp tục chữa bệnh có được không? Chúng tôi cần phải tiến hành các bước cụ thể như thế nào? Mong nhận được sự hướng dẫn cụ thể của luật sư. Xin chân thành cảm ơn. Trân trọng,

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Điều 160 Bộ luật tố tụng hình sự. Tạm đình chỉ điều tra

      1. Khi bị can bị bệnh tâm thần hoặc bệnh hiểm nghèo khác có chứng nhận của Hội đồng giám định pháp y thì có thể tạm đình chỉ điều tra trước khi hết hạn điều tra. Trong trường hợp chưa xác định được bị can hoặc không biết rõ bị can đang ở đâu thì chỉ tạm đình chỉ điều tra khi đã hết thời hạn điều tra.

      Trong trường hợp đã trưng cầu giám định nhưng chưa có kết quả giám định mà hết thời hạn điều tra thì tạm đình chỉ điều tra và việc giám định vẫn tiếp tục được tiến hành cho đến khi có kết quả.

      Trong trường hợp vụ án có nhiều bị can mà lý do tạm đình chỉ điều tra không liên quan đến tất cả các bị can, thì có thể tạm đình chỉ điều tra đối với từng bị can.

      Nếu không biết bị can đang ở đâu thì Cơ quan điều tra phải ra quyết định truy nã trước khi tạm đình chỉ điều tra.

      2. Cơ quan điều tra ra quyết định tạm đình chỉ điều tra phải gửi quyết định này cho Viện kiểm sát cùng cấp, bị can, người bị hại."

      Như vậy, em trai bạn chỉ được tạm đình chỉ điều tra nếu có giấy chứng nhận của Hội đồng giám định pháp y xác định bệnh của em bạn thuộc trường hợp bệnh hiểm nghèo.

      Vì vậy, em bạn đề nghị với Cơ quan điều tra để được giám định và việc tạm đình chỉ điều tra thuộc thẩm quyền của cơ quan điều tra.

      Chào bạn!

      Điều 160 Bộ luật tố tụng hình sự. Tạm đình chỉ điều tra

      1. Khi bị can bị bệnh tâm thần hoặc bệnh hiểm nghèo khác có chứng nhận của Hội đồng giám định pháp y thì có thể tạm đình chỉ điều tra trước khi hết hạn điều tra. Trong trường hợp chưa xác định được bị can hoặc không biết rõ bị can đang ở đâu thì chỉ tạm đình chỉ điều tra khi đã hết thời hạn điều tra.

      Trong trường hợp đã trưng cầu giám định nhưng chưa có kết quả giám định mà hết thời hạn điều tra thì tạm đình chỉ điều tra và việc giám định vẫn tiếp tục được tiến hành cho đến khi có kết quả.

      Trong trường hợp vụ án có nhiều bị can mà lý do tạm đình chỉ điều tra không liên quan đến tất cả các bị can, thì có thể tạm đình chỉ điều tra đối với từng bị can.

      Nếu không biết bị can đang ở đâu thì Cơ quan điều tra phải ra quyết định truy nã trước khi tạm đình chỉ điều tra.

      2. Cơ quan điều tra ra quyết định tạm đình chỉ điều tra phải gửi quyết định này cho Viện kiểm sát cùng cấp, bị can, người bị hại."

      Như vậy, em trai bạn chỉ được tạm đình chỉ điều tra nếu có giấy chứng nhận của Hội đồng giám định pháp y xác định bệnh của em bạn thuộc trường hợp bệnh hiểm nghèo.

      Vì vậy, em bạn đề nghị với Cơ quan điều tra để được giám định và việc tạm đình chỉ điều tra thuộc thẩm quyền của cơ quan điều tra.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn