Tiền lương hưu có thuộc diện bị khấu trừ khi thi hành án dân sự không?

Ngày hỏi:04/06/2019

Hiện tôi đang theo học lớp nghiệp vụ thừa phát lại tại Học viện Tư pháp. Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành thì. Tiền lương hưu có thuộc diện bị khấu trừ khi thi hành án dân sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật thi hành án dân sự 2008 26/2008/QH12, có quy định:

      Điều 78. Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án

      1. Thu nhập của người phải thi hành án gồm tiền lương, tiền công, tiền lương hưu, tiền trợ cấp mất sức lao động và thu nhập hợp pháp khác.

      2. Việc trừ vào thu nhập của người phải thi hành án được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

      a) Theo thỏa thuận của đương sự;

      b) Bản án, quyết định ấn định trừ vào thu nhập của người phải thi hành án;

      c) Thi hành án cấp dưỡng, thi hành án theo định kỳ, khoản tiền phải thi hành án không lớn hoặc tài sản khác của người phải thi hành án không đủ để thi hành án.

      ...
      => Như vậy, theo quy định trên thì tiền lương hưu hàng tháng vẫn thuộc diện phải khấu trừ trong thi hành án dân sự. Nhưng mức khấu trừ để thi hành án hàng tháng của tiền lương hưu là 30% tổng số tiền nhận hàng tháng, trừ trường hợp đong sự có thỏa thuận khác.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn