Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng hình sự được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng hình sự được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thanh Duy - Khánh Hòa

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về vấn đề này của bạn thì tại Điều 29 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 có quy định như sau:

    "Điều 29. Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng hình sự

    Tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng hình sự là tiếng Việt. Người tham gia tố tụng có quyền dùng tiếng nói và chữ viết của dân tộc mình, trường hợp này phải có phiên dịch."

    Như vậy, theo quy định này thì tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng hình sự là tiếng Việt bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về tiếng nói và chữ viết dùng trong tố tụng hình sự.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn