Tiêu chuẩn làm trọng tài viên

Ngày hỏi:30/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi điều kiện, tiêu chuẩn làm trọng tài viên của trọng tài thương mại? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn làm trọng tài viên
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 20 Luật trọng tài thương mại 2010 quy định tiêu chuẩn làm trọng tài viên, cụ thể như sau:

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của Bộ luật dân sự;

      - Có trình độ đại học và đã qua thực tế công tác theo ngành đã học từ 5 năm trở lên;

      - Trong trường hợp đặc biệt, chuyên gia có trình độ chuyên môn cao và có nhiều kinh nghiệm thực tiễn, tuy không đáp ứng được yêu cầu nêu tại điểm b Khoản 1 Điều 20 Luật trọng tài thương mại 2010, cũng có thể được chọn làm Trọng tài viên.

      Lưu ý: Những người có đủ tiêu chuẩn làm trọng tài viên theo quy định nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây không được làm Trọng tài viên:

      - Người đang là Thẩm phán, Kiểm sát viên, Điều tra viên, Chấp hành viên, công chức thuộc Toà án nhân dân, Viện kiểm sát nhân dân, Cơ quan điều tra, Cơ quan thi hành án;

      - Người đang là bị can, bị cáo, người đang chấp hành án hình sự hoặc đã chấp hành xong bản án nhưng chưa được xóa án tích.

      Trên đây là tiêu chuẩn của trọng tài viên. Và mỗi trung tâm trọng tài có thể quy định thêm các tiêu chuẩn cao hơn tiêu chuẩn theo quy định pháp luật đối với Trọng tài viên của tổ chức mình.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn