Tiêu huỷ vật chứng, tài sản khi thi hành án dân sự

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thành Công, hiện đang giúp việc tại một văn phòng Thừa pháp lại của Quận 9. Vì nhu cầu tìm hiểu quy định của pháp luật về thi hành án dân sự, có thắc mắc tôi mong muốn nhận phản hồi. Cụ thể: Tiêu huỷ vật chứng, tài sản khi thi hành án dân sự theo pháp luật hiện hành được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu huỷ vật chứng, tài sản khi thi hành án dân sự
      (ảnh minh họa)
    • Tiêu huỷ vật chứng, tài sản khi thi hành án dân sự theo pháp luật hiện hành được quy định tại Điều 125 Luật thi hành án dân sự 2008, cụ thể như sau:

      - Trong thời hạn 01 tháng, kể từ ngày ra quyết định thi hành án, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thành lập Hội đồng tiêu huỷ vật chứng, tài sản thuộc diện tiêu huỷ theo bản án, quyết định, trừ trường hợp pháp luật quy định phải tiêu huỷ ngay.

      - Hội đồng tiêu huỷ vật chứng, tài sản gồm Chấp hành viên là Chủ tịch Hội đồng, đại diện cơ quan tài chính cùng cấp là thành viên, đại diện cơ quan chuyên môn tham gia Hội đồng khi cần thiết.

      - Viện kiểm sát cùng cấp kiểm sát việc tuân theo pháp luật trong việc tiêu huỷ vật chứng, tài sản

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn