Tin nhắn ngoại tình trên Facebook có được xem là chứng cứ không?

Ngày hỏi:16/11/2020

Tôi muốn ly hôn nhưng bằng chứng ngoại tình chỉ là những tin nhắn trên Facebook thì có hợp lệ không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 91 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định đương sự có yêu cầu Tòa án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình phải thu thập, cung cấp, giao nộp cho Tòa án tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu đó là có căn cứ và hợp pháp, trừ một số ngoại lệ.

      Điều 94 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây:

      1. Tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được, dữ liệu điện tử.

      2. Vật chứng.

      3. Lời khai của đương sự.

      4. Lời khai của người làm chứng.

      5. Kết luận giám định.

      6. Biên bản ghi kết quả thẩm định tại chỗ.

      7. Kết quả định giá tài sản, thẩm định giá tài sản.

      8. Văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi pháp lý do người có chức năng lập.

      9. Văn bản công chứng, chứng thực.

      10. Các nguồn khác mà pháp luật có quy định.

      Và theo Điều 95 Bộ luật này thì:

      Thông điệp dữ liệu điện tử được thể hiện dưới hình thức trao đổi dữ liệu điện tử, chứng từ điện tử, thư điện tử, điện tín, điện báo, fax và các hình thức tương tự khác theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.

      Như vậy, tin nhắn là một dạng thông điệp dữ liệu điện tử nên được coi là chứng cứ chứng minh trong vụ án ly hôn. Tuy nhiên bạn cũng cần lưu ý là tin nhắn FB rất dễ làm giả nên độ chính xác không cao, vì vậy cần có sự xác minh kỹ. Đây chỉ là một yếu tố, bạn cần cung cấp thêm các bằng chứng khác để chứng minh yêu cầu ly hôn của mình là có căn cứ để Tòa án chấp nhận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn