Tố cáo sai có bị xử lý không?

Ngày hỏi:08/08/2019

Trường hợp người tố cáo sai sự thật thì người tố cáo có chịu trách nhiệm pháp lý không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tố cáo sai có bị xử lý không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 10 Điều 8 Luật tố cáo 2018 quy định việc cố ý tố cáo sai sự thật; cưỡng ép, lôi kéo, kích động, dụ dỗ, mua chuộc người khác tố cáo sai sự thật; sử dụng họ tên của người khác để tố cáo là hành vi bị nghiêm cấm trong tố cáo.

      Người tố cáo sai sự thật sẽ chịu các trách nhiệm sau:

      *Trách nhiệm hình sự

      Theo Điều 156 Bộ luật hình sự 2015 quy định: Bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm khi có hành bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.

      Ngoài ra, nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

      - Có tổ chức;

      - Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      - Đối với 02 người trở lên;

      - Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

      - Đối với người đang thi hành công vụ;

      - Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      - Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

      Sẽ bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

      - Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

      - Làm nạn nhân tự sát.

      Lưu ý: Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      *Trách nhiệm hành chính

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác.

      *Trách nhiệm dân sự

      Bồi thường khi bị xâm hại danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm (Điều 592 Bộ luật dân sự 2015). Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm bao gồm:

      - Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

      - Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút;

      - Thiệt hại khác do luật quy định.

      Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm không quá mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tố cáo sai sự thật
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn