Tố giác tội phạm có phải kèm theo chứng cứ không?

Ngày hỏi:19/09/2019

Tôi phát hiện cơ sở kinh doanh kia có dấu hiệu tội phạm, cụ thể là họ hay vận chuyển hàng hóa vào ban đêm, ban ngày kín cổng cao tường, luôn đóng cửa và có gắn camera xung quanh cơ sở. Tôi nghi ngờ có hành vi tội phạm nên dự định sẽ tố giác việc này đến công an. Vậy cho hỏi tôi không có chứng cứ gì thì có tố giác được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 144 và Điều 145 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định:

      - Tố giác về tội phạm là việc cá nhân phát hiện và tố cáo hành vi có dấu hiệu tội phạm với cơ quan có thẩm quyền.

      - Tố giác, tin báo về tội phạm có thể bằng lời hoặc bằng văn bản.

      - Mọi tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố phải được tiếp nhận đầy đủ, giải quyết kịp thời. Cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tiếp nhận không được từ chối tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố.

      - Cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố gồm:

      + Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố.

      + Cơ quan, tổ chức khác tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm.

      => Như vậy, việc tố giác này không bắt buộc phải gửi kèm theo chứng cứ, do đó bạn có thể tố giác trực tiếp bằng lời nói, văn bản hoặc tố giác qua đường bưu chính. Tuy nhiên, bạn phải lưu ý là phải đưa ra những dấu hiệu để cơ quan có thẩm quyền tiến hành xác minh và đưa ra các quyết định phù hợp.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn