Tòa án chỉ có thể xét xử vắng mặt bị cáo trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:01/12/2018

Mọi người hãy giúp tôi giải đáp các thắc mắc sau đây: Tòa án chỉ có thể xét xử vắng mặt bị cáo trong các trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 290 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 thì Tòa án chỉ có thể xét xử vắng mặt bị cáo trong các trường hợp sau đây:

    - Bị cáo trốn và việc truy nã không có kết quả;

    - Bị cáo đang ở nước ngoài và không thể triệu tập đến phiên tòa;

    - Bị cáo đề nghị xét xử vắng mặt và được Hội đồng xét xử chấp nhận;

    - Nếu sự vắng mặt của bị cáo không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan và sự vắng mặt của bị cáo không gây trở ngại cho việc xét xử.

    Trên đây là nội dung trả lời về các trường hợp Tòa án được xét xử vắng mặt bị cáo. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Bộ luật tố tụng hình sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
Xét xử vắng mặt
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn