Tòa án đối chất giữa bị cáo với bị hại khi xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi được không?

Ngày hỏi:04/12/2019

Tôi là cha của bị hại là con gái tôi 16 tuổi bị người khác dâm ô, vụ án được xét xử kín, trong quá trình xét xử thì tòa án muốn làm rõ sự việc đã yêu cầu đối chất giữa con gái tôi và người phạm tội, gây ảnh hưởng đến tâm lý con tôi. Cho hỏi tòa án làm như vậy có đúng không? Nhờ hỗ trợ, cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tòa án đối chất giữa bị cáo với bị hại khi xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 7 Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP quy định Khi xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi, Tòa án không được:

      - Yêu cầu bị hại là người dưới 18 tuổi tường thuật lại chi tiết quá trình phạm tội.

      - Sử dụng câu hỏi có tính chất công kích, đe dọa, gây xấu hổ, xúc phạm bị hại.

      - Đối chất giữa bị hại với người phạm tội tại phiên tòa.

      - Xác định bộ phận bị xâm hại bằng cách để bị hại là người dưới 18 tuổi chỉ trực tiếp vào bộ phận cơ thể của mình hoặc của người khác.

      - Để bị cáo hỏi trực tiếp bị hại là người dưới 18 tuổi.

      - Buộc bị hại là người dưới 18 tuổi phải đứng khi tham gia tố tụng tại phiên tòa.

      - Công khai bản án, quyết định của Tòa án liên quan đến vụ án trên Cổng thông tin điện tử của Tòa án.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi thì tòa án không được đối chất giữa người phạm tội và bị hại. Do đó, việc tòa án đối chất giữa con gái bạn với bị cáo là trái với quy định của pháp luật, bạn có thể khiếu nại đến Thẩm phán cho đối chất hoặc Chánh án Tòa án nơi xét xử để yêu cầu giải quyết.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn