Tòa án nhân dân cấp huyện xét xử tội phạm cướp tài sản được không?

Ngày hỏi:19/09/2019

Bạn em 25 tuổi, vừa rồi có thực hiện hành vi cướp tài sản, trước đây chưa từng có tiền án, tiền sự. Vậy cho hỏi trường hợp này thẩm quyền xét xử thuộc tòa án cấp huyện hay cấp tỉnh vậy ạ? Nhờ tư vấn sớm, cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Theo Khoản 1 Điều 268 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 thì tòa án nhân dân cấp huyện và Tòa án quân sự khu vực xét xử sơ thẩm những vụ án hình sự về tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng và tội phạm rất nghiêm trọng.

      - Theo Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định phận loại tội phạm như sau:

      + Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm.

      + Tội phạm nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 03 năm tù đến 07 năm tù.

      + Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù.

      - Căn cứ Điều 168 Bộ luật hình sự 2015 quy định: Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

      => Như vậy, tội phạm cướp tài sản thì mức cao nhất ở quy định này là 10 năm (cơ bản), do đó hành vi cướp tài sản này được xác định là tội phạm rất nghiêm trọng, và tòa án nhân dân cấp huyện có đủ thẩm quyền để xét xử.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn