Tòa Phúc thẩm xử án không có hội thẩm tham gia?

Ngày hỏi:11/12/2015
(PLO)- Hội đồng xét xử phúc thẩm gồm ba thẩm phán và trong trường hợp cần thiết có thể có thêm hai hội thẩm. Anh tôi bị tòa án sơ thẩm xử bốn năm tù về tội cố ý gây thương tích. Anh tôi kháng cáo lên tòa phúc thẩm và HĐXX đã tuyên y án sơ thẩm. Tôi thắc mắc là tại sao tòa sơ thẩm xử án có hội thẩm tham gia còn tòa phúc thẩm xử thì chỉ có ba thẩm phán chứ không có hội thẩm. Điều này có đúng pháp luật không? Tuong Vi (vioanh_vicam1996@gmail.com)
    • Theo Điều 185 Bộ luật Tố tụng hình sự quy định thành phần HĐXX sơ thẩmgồm một thẩm phán và hai hội thẩm.

      - Trường hợp vụ án có tính chất nghiêm trọng, phức tạp, thì HĐXX có thể gồm hai thẩm phán và ba hội thẩm.

      - Đối với vụ án mà bị cáo bị đưa ra xét xử về tội theo khung hình phạt có mức cao nhất là tử hình thì HĐXX gồm hai thẩm phán và ba hội thẩm.

      - Thẩm phán chủ tọa phiên tòa điều khiển việc xét xử tại phiên tòa và giữ kỷ luật phiên tòa.

      Tại Điều 244 bộ luật trên cũng quy định thành phần HĐXX phúc thẩm gồm ba thẩm phán và trong trường hợp cần thiết có thể có thêm hai hội thẩm.

      Như vậy, HĐXX phiên tòa phúc thẩm vụ án của anh bạn có ba thẩm phán mà không có hội thẩm tham gia là đúng quy định pháp luật đã nêu trên.


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn