Trả hồ sơ để điều tra bổ sung trong vụ án hình sự được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Trả hồ sơ vụ án để điều tra bổ sung
Ngày hỏi:13/08/2018

Xin chào, tôi tên Thư Nguyễn sinh sống và làm việc tại Hà Tĩnh. Trong quá trình làm việc tôi gặp phải một vài sai xót, do đó mà cần tìm hiểu nhiều hơn để bổ sung kiến thức, cụ thể ở giai đoạn 2003-2014, Trả hồ sơ để điều tra bổ sung trong vụ án hình sự được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi. (0123**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 168 Bộ luật tố tụng hình sự 2003, trả hồ sơ để điều tra bổ sung trong vụ án hình sự được quy định như sau:

      Viện kiểm sát ra quyết định trả hồ sơ cho Cơ quan điều tra để điều tra bổ sung khi nghiên cứu hồ sơ vụ án phát hiện thấy:

      1. Còn thiếu những chứng cứ quan trọng đối với vụ án mà Viện kiểm sát không thể tự mình bổ sung được;

      2. Có căn cứ để khởi tố bị can về một tội phạm khác hoặc có người đồng phạm khác;

      3. Có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng.

      Những vấn đề cần được điều tra bổ sung phải được nêu rõ trong quyết định yêu cầu điều tra bổ sung.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Trả hồ sơ để điều tra bổ sung trong vụ án hình sự. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng tìm hiểu thêm tại Bộ luật tố tụng hình sự 2003.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn