Trình tự, thủ tục công bố, thay đổi danh sách trọng tài viên của Tổ chức trọng tài thương mại nước ngoài tại Việt Nam được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Trình tự, thủ tục công bố, thay đổi danh sách trọng tài viên của Tổ chức trọng tài thương mại nước ngoài tại Việt Nam được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là Long Hồ, hiện đang sinh sống và làm việc tại Nha Trang trong lĩnh vực thương mại. Tôi muốn biết hiện nay, pháp luật quy định như ra sao về trình tự, thủ tục công bố, thay đổi danh sách trọng tài viên của Tổ chức trọng tài thương mại nước ngoài tại Việt Nam? Văn bản nào điều chỉnh nội dung này? Xin chân thành cảm ơn!

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trình tự, thủ tục công bố, thay đổi danh sách trọng tài viên của Tổ chức trọng tài thương mại nước ngoài tại Việt Nam được quy định Khoản 1 Điều 19 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể như sau: 

    Trung tâm trọng tài, Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam gửi danh sách trọng tài viên cho Bộ Tư pháp trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày được cấp Giấy phép thành lập hoặc kể từ khi có sự thay đổi về danh sách trọng tài viên.

    Định kỳ hàng tháng, Bộ Tư pháp cập nhật và công bố danh sách trọng tài viên trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Tư pháp. Việc công bố danh sách trọng tài viên nhằm cung cấp thông tin, không ảnh hưởng đến tư cách trọng tài viên.

    Trên đây là quy định trình tự, thủ tục công bố, thay đổi danh sách trọng tài viên của Tổ chức trọng tài thương mại nước ngoài tại Việt Nam. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

    Trân trọng!

     


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn