Trợ cấp hàng tháng có thuộc diện bị khấu trừ khi thi hành án dân sự?

Ngày hỏi:05/06/2019

Hiện đang làm việc tại phòng Lao động Thương binh Xã hội huyện. Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khoản tiền trợ cấp hàng tháng của người phải thi hành án có phải khoản thu nhập phải khấu trừ không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trợ cấp hàng tháng có thuộc diện bị khấu trừ khi thi hành án dân sự?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Luật thi hành án dân sự 2008 26/2008/QH12, có quy định:

      Điều 78. Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án

      1. Thu nhập của người phải thi hành án gồm tiền lương, tiền công, tiền lương hưu, tiền trợ cấp mất sức lao động và thu nhập hợp pháp khác.

      2. Việc trừ vào thu nhập của người phải thi hành án được thực hiện trong các trường hợp sau đây:

      a) Theo thỏa thuận của đương sự;

      b) Bản án, quyết định ấn định trừ vào thu nhập của người phải thi hành án;

      c) Thi hành án cấp dưỡng, thi hành án theo định kỳ, khoản tiền phải thi hành án không lớn hoặc tài sản khác của người phải thi hành án không đủ để thi hành án.

      ...

      Đồng thời, tại Điều 47 Luật thi hành án dân sự 2008, có quy định:

      Điều 47. Thứ tự thanh toán tiền thi hành án

      1. Số tiền thi hành án, sau khi trừ các chi phí thi hành án và khoản tiền quy định tại khoản 5 Điều 115 của Luật này, được thanh toán theo thứ tự sau đây:

      a) Tiền cấp dưỡng; tiền lương, tiền công lao động, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp mất sức lao động; tiền bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, tổn thất về tinh thần;

      ...

      Như vậy, theo quy định trên thì khoản tiền trợ cấp mà người phải thi hành án được nhận hàng tháng không phải là khoản thu nhập thuộc diện phải khấu trừ trong thi hành án dân sự.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn