Trộm cắp 49 triệu có được xử ở Khoản 1?

Ngày hỏi:16/11/2020

Em trai tôi đã từng bị 1 án treo, 1 án tù giam 4 năm, hiện đã ra trại được 4 tháng thì lại phạm tội trộm cắp tài sản, số tiền là 49 triệu thì có được xét ở khoản 1 hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      ...

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

      d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

      đ) Hành hung để tẩu thoát;

      e) Tài sản là bảo vật quốc gia;

      g) Tái phạm nguy hiểm.

      ...

      Như vậy, trường hợp em bạn trộm cắp tài sản với giá 49 triệu đồng, nếu rơi vào tình tiết được liệt kê ở Khoản 2 thì có thể sẽ bị truy cứu TNHS ở Khoản 2.

      Trong đó: Những trường hợp sau đây được coi là tái phạm nguy hiểm (Khoản 2 Điều 53 Bộ luật này):

      - Đã bị kết án về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý, chưa được xóa án tích mà lại thực hiện hành vi phạm tội về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý;

      - Đã tái phạm, chưa được xóa án tích mà lại thực hiện hành vi phạm tội do cố ý.

      Theo trình bày em bạn đã từng bị 1 án treo, 1 án tù giam 4 năm hiện đã ra trại được 4 tháng thì lại phạm tội trộm cắp tài sản. Đối với tội danh số 2 vì em bạn chưa được xóa án tích mà nay lại phạm tội trộm cắp tài sản (lỗi cố ý) thì đây được xem là tái phạm nguy hiểm. Chính vì vậy, em bạn có thể sẽ bị truy cứu TNHS ở Khoản 2, mức án từ 02-07 năm tù.

      Xem thêm: Phân biệt tái phạm và tái phạm nguy hiểm

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn