Trong phần tuyên án chỉ có Chủ tọa mới được quyền đọc bản án?

Ngày hỏi:09/08/2021

Trong phần tuyên án vụ án hình sự chỉ có Chủ tọa phiên tòa mới được quyền đọc bản án đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 327 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về tuyên án như sau:

      Chủ tọa phiên tòa hoặc một thành viên khác của Hội đồng xét xử đọc bản án. Trường hợp xét xử kín thì chỉ đọc phần quyết định trong bản án. Sau khi đọc xong có thể giải thích thêm về việc chấp hành bản án và quyền kháng cáo.

      Như vậy, không bắt buộc phải là Chủ tọa phiên tòa đọc bản án ở phần tuyên án mà có thể do một thành viên khác của Hội đồng xét xử như Hội thẩm nhân dân. Miễn sao là thành viên của Hội đồng xét xử và văn bản đó được truyền tải đến cho mọi người trong phòng xử án.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn