Trong việc xử án hành chính Hội thẩm nhân dân ngang quyền với Thẩm phán?

Ngày hỏi:11/06/2021

Xin hỏi đối với vụ án hành chính thì khi xét xử sơ thẩm có cần Hội thẩm nhân dân tham gia hay không? Và khi nghị án biểu quyết thì Hội thẩm nhân dân được ngang quyền với Thẩm phán?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trong việc xử án hành chính Hội thẩm nhân dân ngang quyền với Thẩm phán?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 12 Luật tố tụng hành chính 2015 quy định như sau:

      1. Việc xét xử sơ thẩm vụ án hành chính có Hội thẩm nhân dân tham gia, trừ trường hợp xét xử theo thủ tục rút gọn theo quy định của Luật này.

      2. Khi biểu quyết về quyết định giải quyết vụ án, Hội thẩm nhân dân ngang quyền với Thẩm phán.

      Như vậy, trừ vụ án rút gọn thì những vụ án khác đều có sự tham gia của Hội thẩm nhân dân và khi biểu quyết về quyết định giải quyết vụ án ở phòng nghị án, Hội thẩm nhân dân ngang quyền với Thẩm phán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn