Trường hợp nào người chấp hành án thuộc Bộ Quốc phòng được đề nghị xem xét, giải quyết thay đổi nơi cư trú?

Ngày hỏi:07/03/2020

Chị An có địa chỉ mail là anan***@gmail.com có gửi nội dung cần hỗ trợ như sau: Tôi có vấn đề cần hỗ trợ liên quan về người đang chấp hành án thuộc Bộ Quốc phòng mong Luật sư hỗ trợ giúp tôi, cho tôi hỏi rằng: người đang chấp hành án thì có được đề nghị xem xét, giải quyết thay đổi nơi cư trú hay không? Tôi có thể tìm hiểu tại quy định nào? Xin cảm ơn Luật sư.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp nào người chấp hành án thuộc Bộ Quốc phòng được đề nghị xem xét, giải quyết thay đổi nơi cư trú?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 3 Thông tư 181/2019/TT-BQP có quy định về trường hợp người chấp hành án thuộc Bộ Quốc phòng được đề nghị xem xét, giải quyết thay đổi nơi cư trú, như sau:

      - Các trường hợp người chấp hành án được đề nghị xem xét, giải quyết thay đổi nơi cư trú

      1. Điều kiện thay đổi nơi cư trú, gồm:

      a) Bảo đảm các yêu cầu theo quy định của pháp luật về cư trú;

      b) Được sự đồng ý bằng văn bản của cơ quan quản lý thi hành án hình sự thuộc Bộ Quốc phòng hoặc cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu.

      2. Lý do chính đáng phải thay đổi nơi cư trú, gồm:

      a) Đang sinh sống cùng gia đình mà gia đình chuyển đến nơi khác;

      b) Chuyển đến ở với vợ hoặc chồng sau khi kết hôn;

      c) Chuyển đến sinh sống cùng ông, bà, cha, mẹ, con để thực hiện nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng trong trường hợp ông, bà, cha, mẹ, con bị bệnh hiểm nghèo, con chưa thành niên không có khả năng lao động hoặc tự nuôi dưỡng;

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn