Trường hợp nào phạm nhân bị giam riêng?

Ngày hỏi:24/08/2020

Theo tôi tìm hiểu thì thông thường các phạm nhân được giam giữ trong buồng giam tập thể. Như vậy thì có trường hợp nào phạm nhân bị giam riêng không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo khoản 4 Điều 48 Luật thi hành án Hình sự 2019 có quy định:

      Phạm nhân được ở theo buồng giam tập thể, trừ phạm nhân đang bị giam riêng theo quy định tại các điểm d, đ, e, g khoản 2 và khoản 3 Điều 30 của Luật này.

      Dẫn chiếu điểm d, đ, e, g khoản 2 và khoản 3 Điều 30 Luật thi hành án Hình sự 2019 thì phạm nhân sẽ bị giam riêng các trường hợp sau:

      - Phạm nhân là người mắc bệnh truyền nhiễm nhóm A theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm;

      - Phạm nhân có dấu hiệu mắc bệnh tâm thần, bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình trong thời gian chờ quyết định của Tòa án;

      - Phạm nhân có con dưới 36 tháng tuổi theo mẹ vào trại giam;

      - Phạm nhân thường xuyên vi phạm nội quy cơ sở giam giữ phạm nhân;

      - Phạm nhân là người đồng tính, người chuyển đổi giới tính, người chưa xác định rõ giới tính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn