Trường hợp người chấp hành án phạt quản chế đi khỏi nơi quản chế sẽ được giải quyết như thế nào?

Ngày hỏi:24/02/2018

Trường hợp người chấp hành án phạt quản chế đi khỏi nơi quản chế sẽ được giải quyết như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Văn Phương, đội viên đội tự quản của phường, tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về hình phạt quản chế trong thi hành án hình sự. Nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là trường hợp người chấp hành án phạt quản chế đi khỏi nơi quản chế sẽ được giải quyết như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp người chấp hành án phạt quản chế đi khỏi nơi quản chế sẽ được xử lý theo quy định tại Điều 93 Luật thi hành án hình sự 2010, cụ thể như sau:

      - Trường hợp có lý do chính đáng, người chấp hành án phạt quản chế có thể được cấp giấy phép đi khỏi nơi quản chế. Thẩm quyền cấp giấy phép như sau:

      + Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi quản chế cấp giấy phép đi lại trong phạm vi cấp huyện nơi quản chế;

      + Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện cấp giấy phép đi lại trong phạm vi cấp tỉnh nơi quản chế;

      + Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp tỉnh cấp giấy phép đi ra ngoài phạm vi cấp tỉnh nơi quản chế.

      - Thời hạn người chấp hành án phạt quản chế được phép đi khỏi nơi quản chế do người có thẩm quyền cấp giấy phép quyết định, nhưng mỗi lần không quá 10 ngày. Trường hợp người chấp hành án phạt quản chế phải đi chữa bệnh thì thời gian đi khỏi nơi quản chế theo thời gian điều trị của cơ sở chữa bệnh.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về xử lý trường hợp người chấp hành án phạt quản chế đi khỏi nơi quản chế. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Luật thi hành án hình sự 2010.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn