Từ chối làm người làm chứng

Ngày hỏi:18/11/2010
Có thể từ chối vai trò người làm chứng khi được triệu tập hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Người làm chứng là người biết được những tình tiết liên quan đến vụ án và những tình tiết ấy có thể hỗ trợ công tác điều tra, phá án, truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội phạm. Người làm chứng khi được triệu tập để cung cấp những thông tin, tình tiết liên quan đến vụ án có thể từ chối vai trò người làm chứng cũng như từ chối khai báo nhưng phải có lý do chính đáng và tính chính đáng sẽ được xem xét bởi các cơ quan có thẩm quyền. Người làm chứng từ chối hoặc trốn tránh việc khai báo mà không có lý do chính đáng, thì phải chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 308 của Bộ luật hình sự; khai báo gian dối thì phải chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 307 của Bộ luật hình sự.

      Căn cứ theo khoản 4 Điều 55 Bộ luật tố tụng hình sự

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn