Vẫn được mang súng vào Tòa án?

Ngày hỏi:03/09/2020

Theo quy định pháp luật về Tố tụng, đặc biệt trong một vụ án dân sự thì nội quy trong phòng xét xử có cấm người mang súng quân dụng vào hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 234 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

      - Nghiêm cấm mang vào phòng xử án vũ khí, hung khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, đồ vật cấm lưu hành, truyền đơn, khẩu hiệu và tài liệu, đồ vật khác ảnh hưởng đến sự tôn nghiêm của phiên tòa, trừ vật chứng của vụ án phục vụ cho công tác xét xử hoặc vũ khí, công cụ hỗ trợ được người có thẩm quyền mang theo để làm nhiệm vụ bảo vệ phiên tòa.

      Như vậy, vẫn được mang vũ khí như súng quân dụng vào Tòa nhưng áp dụng cho người có thẩm quyền mang theo để làm nhiệm vụ bảo vệ phiên tòa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn