Văn phòng đại diện Trung tâm trọng tài thương mại được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Văn phòng đại diện Trung tâm trọng tài thương mại được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đọc báo và tình cơ thấy đề cập đến hoạt động của Trung tâm trọng tài thương mại. Tuy nhiên, tôi chưa nắm rõ, đối với Văn phòng đại diện của Trung tâm, hiện nay pháp luật quy định cụ thể ra sao về cách thức tổ chức và hoạt động? Văn bản nào điều chỉnh nội dung này? Mong nhận được trả lời từ các bạn. Xin chân thành cảm ơn! Khắc Hiếu (hieunguyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức và hoạt động của Văn phòng đại diện Trung tâm trọng tài Thương mại được quy định tại Điều 13 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể là:

      1. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của Trung tâm trọng tài, được thành lập nhằm tìm kiếm, thúc đẩy cơ hội hoạt động trọng tài, đại diện cho Trung tâm trọng tài trong các giao dịch của Trung tâm. Văn phòng đại diện có Trưởng Văn phòng đại diện.

      2. Trung tâm trọng tài phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hoạt động của Văn phòng đại diện.

      3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày lập Văn phòng đại diện, thay đổi địa điểm, thay đổi Trưởng Văn phòng đại diện, Trung tâm trọng tài phải thông báo bằng văn bản về việc lập Văn phòng đại diện, thay đổi địa điểm, thay đổi Trưởng Văn phòng đại diện cho Sở Tư pháp, nơi Trung tâm trọng tài đặt trụ sở và Sở Tư pháp, nơi đặt Văn phòng đại diện.

      Trong trường hợp lập Văn phòng đại diện ở ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, hồ sơ thông báo gồm 01 bộ giấy tờ sau đây:

      a) Thông báo về việc lập Văn phòng đại diện;

      b) Bản sao có chứng thực Giấy phép thành lập Trung tâm trọng tài, Giấy đăng ký hoạt động của Trung tâm trọng tài; trong trường hợp nộp bản sao thì phải kèm theo bản chính để đối chiếu.

      Trên đây là quy định về tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện Trung tâm Trọng tài thương mại. Để hiểu rõ hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 63/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn