Vi phạm nội quy phòng xử án bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:23/04/2021

Luật sư cho em hỏi trường hợp có người vi phạm nội quy của phòng xử án thì họ sẽ bị xử lý như thế nào vậy ạ? Theo quy định nào? Hướng dẫn cho em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vi phạm nội quy phòng xử án bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 3 Quy chế Tổ chức phiên tòa ban hành kèm theo Thông tư 02/2017/TT-TANDTC có quy định về nội quy phòng xử án như sau:

      Người vi phạm nội quy phòng xử án thì tùy từng trường hợp có thể bị Chủ tọa phiên tòa buộc rời khỏi phòng xử án hoặc khu vực xét xử, xử phạt vi phạm hành chính, tạm giữ hành chính. Trường hợp hành vi của người vi phạm nội quy phiên tòa đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự thì Hội đồng xét xử có quyền khởi tố vụ án hình sự.

      => Theo đó, trường hợp vi phạm nội quy phòng xử án có thể bị Chủ tọa phiên tòa buộc rời khỏi phòng xử án hoặc khu vực xét xử, xử phạt vi phạm hành chính, tạm giữ hành chính hoặc khởi tố hình sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn