Việc Cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh của Tổ chức Trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Việc cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh của Tổ chức Trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một thắc mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi pháp luật hiện hành quy định như thế nào về vấn đề cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh của Tổ chức Trọng tài nước ngoài tại Việt Nam. Văn bản nào điều chỉnh nội dung này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn! Anh Quân (quandoan***@yahoo.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc Cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh của Tổ chức Trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 4 Điều 21 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể là: 

    1.Tổ chức trọng tài nước ngoài muốn thành lập Chi nhánh, Văn phòng đại diện tại Việt Nam phải có hồ sơ đề nghị thành lập Chi nhánh, Văn phòng đại diện gửi Bộ Tư pháp. Trong thời hạn 45 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ và lệ phí, Bộ Tư pháp xem xét cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh, Văn phòng đại diện của Tổ chức trọng tài nước ngoài; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản.

    Giấy phép thành lập Chi nhánh, Văn phòng đại diện của Tổ chức trọng tài nước ngoài có hiệu lực kể từ ngày ký.

    2.Hồ sơ thành lập Chi nhánh gồm 01 bộ giấy tờ sau đây:

    a) Đơn đề nghị thành lập Chi nhánh;

    b) Bản sao có chứng thực giấy tờ chứng minh việc thành lập hợp pháp của Tổ chức trọng tài nước ngoài do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp;

    c) Bản giới thiệu về hoạt động của Tổ chức trọng tài nước ngoài;

    d) Bản sao có chứng thực Điều lệ của Tổ chức trọng tài nước ngoài;

    đ) Bản sao có chứng thực Quyết định cử trọng tài viên làm Trưởng Chi nhánh; Trưởng Chi nhánh phải là người thường trú tại Việt Nam;

    e) Danh sách trọng tài viên, nhân viên dự kiến làm việc tại Chi nhánh.

    ...................

    4. Đơn đề nghị thành lập Chi nhánh, Văn phòng đại diện của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được làm bằng tiếng Việt. Các giấy tờ kèm theo đơn đề nghị nếu bằng tiếng nước ngoài thì phải được dịch ra tiếng Việt và bản dịch phải được chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    Giấy tờ do cơ quan, tổ chức nước ngoài cấp hoặc công chứng, chứng thực ở nước ngoài phải được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hóa lãnh sự theo điều ước quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

    Trên đây là quy định về việc cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh của Tổ chức Trọng tài nước ngoài tại Việt Nam. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

    Trân trọng!

     

     


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn