Việc đăng ký thay đổi nội dung Giấy đăng ký hoạt động của Chi nhánh Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Việc đăng ký thay đổi nội dung Giấy đăng ký hoạt động của Chi nhánh Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được quy định ra sao? Gần đây, tôi có tìm hiểu về lĩnh vực trọng tài thương mại. Tôi được biết, Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài sau khi được chấp thuận việc thay đổi nội dung Giấy đăng ký hoạt động thì phải tiến hành đăng ký thay đổi nội dung Giấy đăng ký hoạt động. Vấn đề đăng ký thay đổi nội dung này được quy định như thế nào trong pháp luật hiện hành? Văn bản nào điều chỉnh nội dung này? Rất mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn!

Võ Cảnh (monster***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vấn đề đăng ký thay đổi nội dung Giấy đăng ký hoạt động của Chi nhánh Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể như sau:

      Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản chấp thuận thay đổi nội dung Giấy phép thành lập Chi nhánh Tổ chức trọng tài nước ngoài thì Chi nhánh phải đăng ký việc thay đổi tại Sở Tư pháp nơi đặt Chi nhánh. Hồ sơ đăng ký nội dung thay đổi gồm 01 bộ giấy tờ sau đây:

      a) Đơn đề nghị thay đổi nội dung Giấy đăng ký hoạt động;

      b) Bản chính Giấy đăng ký hoạt động;

      c) Bản sao có chứng thực Giấy phép thành lập của Chi nhánh Tổ chức trọng tài nước ngoài; trong trường hợp nộp bản sao thì phải kèm theo bản chính để đối chiếu.

      Sở Tư pháp nơi đăng ký việc thay đổi thực hiện ghi nội dung thay đổi vào Giấy đăng ký hoạt động của Chi nhánh.

      Trên đây là quy định về vấn đề đăng ký thay đổi nội dung Giấy đăng ký hoạt động của Chi nhánh Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam. Để hiểu rõ hơn nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn