Việc hỏi cung bị can có cần phải thông báo cho luật sư biết hay không?

Ngày hỏi:20/02/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Việc hỏi cung bị can có cần phải thông báo cho luật sư biết hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Như chúng ta đã biết thì luật sư là một trong những người có thể được bào chữa cho người bị buộc tội trong tố tụng hình sự.

      Theo đó, tại Khoản 1 Điều 183 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 có quy định như sau:

      Việc hỏi cung bị can do Điều tra viên tiến hành ngay sau khi có quyết định khởi tố bị can. Có thể hỏi cung bị can tại nơi tiến hành điều tra hoặc tại nơi ở của người đó. Trước khi hỏi cung bị can, Điều tra viên phải thông báo cho Kiểm sát viên và người bào chữa thời gian, địa điểm hỏi cung. Khi xét thấy cần thiết, Kiểm sát viên tham gia việc hỏi cung bị can.

      => Như vậy, theo quy định này thì trước khi hỏi cung bị can, Điều tra viên phải thông báo cho Luật sư về thời gian và địa điểm hỏi cung bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn