Việc thay đổi nội dung Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Vấn đề thay đổi nội dung Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là giảng viên tập sự khoa Luật Thương mại của trường Đại học Luật TP.HCM. Trong quá trình nghiên cứu tài liệu môn Luật Trọng tài Thương mại, tôi chưa nắm rõ pháp luật hiện hành quy định như thé nào về việc thay đổi nội dung Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài. Nội dung này do văn bản nào điều chỉnh? Mong nhận được sự tư vấn của Quý Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Minh Đức (blackdolphin***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề thay đổi nội dung Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam được quy định tại Khoản 1 Điều 23 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể như sau:

    1. Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam thay đổi về tên gọi, lĩnh vực hoạt động, gửi hồ sơ đề nghị thay đổi về tên gọi, lĩnh vực hoạt động đến Bộ Tư pháp. Hồ sơ đề nghị thay đổi gồm 01 bộ giấy tờ sau đây:

    a) Đơn đề nghị thay đổi nội dung Giấy phép thành lập;

    b) Bản chính Giấy phép thành lập của Chi nhánh Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam và giấy tờ liên quan đến việc thay đổi (nếu có);

    Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ đề nghị thay đổi, Bộ Tư pháp xem xét và ra văn bản chấp thuận; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản.

    Trên đây là quy định về việc thay đổi nội dung Giấy phép thành lập, Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh của Tổ chức trọng tài nước ngoài tại Việt Nam. Để hiểu rõ hơn nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn