Việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh Trung tâm trọng tài thương mại được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh Trung tâm trọng tài thương mại được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là sinh viên trường Đại học Kinh tế TP.HCM. Hiện tại, em đang làm bài tiểu luận về thực tiễn hoạt động của các Trung tâm Trọng tài thương mại. Anh chị cho em hỏi pháp luật hiện hành quy định về vấn đề thu hồi Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh Trung tâm trọng tài thương mại như thế nào? Văn bản nào điều chỉnh nội dung này? Em xin chân thành cảm ơn!

Võ Hồng Phúc (0909****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh Trung tâm trọng tài thương mại được quy định tại Khoản 5 Điều 15 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể như sau:

      Trong trường hợp phát hiện Trung tâm trọng tài, Chi nhánh thuộc trường hợp bị thu hồi Giấy đăng ký hoạt động theo quy định của pháp luật thì trong thời hạn 15 ngày làm việc, Sở Tư pháp nơi cấp Giấy đăng ký hoạt động của Trung tâm trọng tài, Chi nhánh thực hiện việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động.

      Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thu hồi Giấy đăng ký hoạt động có hiệu lực hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính có hiệu lực thì Trung tâm trọng tài, Chi nhánh phải nộp lại Giấy đăng ký hoạt động của mình cho Sở Tư pháp nơi cấp Giấy đăng ký hoạt động.

      Trên đây là quy định về việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động Chi nhánh Trung tâm trọng tài thương mại. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn